cdth0806.allgoo.net

Có những điều cần học để quên.... Pbucket

Để vào diễn đàn bạn có thể truy cập bằng 2 tên miền sau:cdth0806.allgoo.net Hoặc: cdth0806.tk
cdth0806.allgoo.net

Có những điều cần học để quên.... Pbucket

Để vào diễn đàn bạn có thể truy cập bằng 2 tên miền sau:cdth0806.allgoo.net Hoặc: cdth0806.tk

cdth0806.allgoo.net

Trang ChínhSự kiệnPublicationsGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
? .¸¸. • * CHÀO MỪNG ĐỐI VỚI DIỄN ĐÀN CDTH0806 & CHÚC BỎ 1 Diệt TỐT LÀNH VÀ HẠNH PHÚC. * • .¸¸.?
THÔNG BÁO
-------------------------------------------------- ---

-------------------------------------------------- --------------
--------------------------------------------------

Latest topics
» 759MB Bản Ghost All Main Đẹp Mê Hồn(Chạy Cực Kì Nhẹ) Tự Động Nhận Driver
Có những điều cần học để quên.... IconSat Feb 23, 2013 10:47 am by quangdaotn1905

» anh an oi em hoi nho chut xiu
Có những điều cần học để quên.... IconFri Feb 22, 2013 10:55 pm by quangdaotn1905

» Đề 37 Quản lý Nhân Sự - Đề thực hành
Có những điều cần học để quên.... IconWed Nov 07, 2012 8:38 pm by hungne113

» xin dap an de thuc hanh
Có những điều cần học để quên.... IconWed Nov 07, 2012 8:36 pm by hungne113

» gocsinhvien.easy.vn
Có những điều cần học để quên.... IconThu Sep 13, 2012 9:33 am by congmanh333

» Quản Lý Siêu Thi Source
Có những điều cần học để quên.... IconWed Aug 08, 2012 8:40 am by menlang_xet

» Mọi người ơi face của Tuyến nà...!
Có những điều cần học để quên.... IconSat Jul 28, 2012 3:37 pm by Khóc tình

» Kế hoạch sau chia tay
Có những điều cần học để quên.... IconWed Jul 25, 2012 7:13 pm by kieuhoawj

» Kiếm Thế Private pro nek......!
Có những điều cần học để quên.... IconSun Jul 22, 2012 12:41 pm by Robbie

» Tên Các Bạn Trong Giới Mafia !!!
Có những điều cần học để quên.... IconTue Jun 26, 2012 3:42 pm by Robbie

Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Hổ trợ trực tuyến

Administrator

Hổ trợ Kỹ Thuật
Mr.Hoài

Mode Mr.An

Tư vấn trực tuyến
Mr.Chí
Website liên kết

***(^.^)***
Bình Chọn
Top posters
admin (330)
Có những điều cần học để quên.... Vote_lcap2Có những điều cần học để quên.... Voting_bar2Có những điều cần học để quên.... Vote_rcap2 
hailuamietvuon (275)
Có những điều cần học để quên.... Vote_lcap2Có những điều cần học để quên.... Voting_bar2Có những điều cần học để quên.... Vote_rcap2 
sanyon (271)
Khóc tình (94)
menlang_xet (80)
nhoc_9x_11 (48)
lacthien6290 (47)
thoanbuon (24)
giaduong (20)
kieuhoawj (18)
Lược truy cập
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Share | 

Có những điều cần học để quên....

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Có những điều cần học để quên.... IconTue Mar 29, 2011 1:39 am

Khóc tình
Khóc tình
** Hạ Sĩ **
** Hạ Sĩ **
http://nhock-khoctinh.tk/
Ngày sinh Ngày sinh : 15/06/1990
Tuổi Tuổi : 33

Đăng kí Đăng kí : 22/10/2010
Đến từ Đến từ : Trảng Bàng - Tây Ninh
Tổng số Bài Viết Tổng số Bài Viết : 94
Tài sản $ Tài sản $ : 223
Hâm mộ Hâm mộ : 37

Bài gửiTiêu đề: Có những điều cần học để quên....

cÓ NhỮng đIếU cẦn hỌc Để qUên...
Có lẽ không riêng tôi, riêng bạn mà tất cả những người con gái đang yêu đều muốn người đàn ông mình yêu là của riêng mình, để cùng được khóc, được cười trên vai. Và khi yêu, ai cũng muốn nắm tay người mình yêu đến cuối cuộc đời. Nhưng vì lý do nào đó, dù còn yêu hay không, người ta vẫn phải chia tay nhau.

Trong tình yêu, tôi cũng từng là kẻ thất bại, cũng từng yêu sâu sắc đến quặn lòng và đau đớn đến xót xa. Tôi cũng đã sống những tháng ngày hờn trách, tự hỏi tại sao tình yêu của mình tan vỡ. Vì người ta không cần mình nữa hay vì vòng tay mình quá nhỏ bé và niềm tin mình quá mong manh? Nhưng rồi đến một ngưỡng cửa nào đó của cuộc đời, tôi hiểu rằng những hờn trách chẳng làm mình thanh thản hơn. Vậy sao không mỉm cười bao dung đi qua nó?

Tôi biết làm được điều đó rất khó bởi còn tùy vào hoàn cảnh, vào cách mà người ta chia tay nhau. Tôi có một chị bạn, chị ấy và bạn trai yêu nhau thời đại học và khi gần ra trường, chị đã chia tay khi phát hiện người yêu cũng đang yêu một người con gái khác. Chị ấy nói dù còn rất yêu cậu bạn nhưng không thể tha thứ những lỗi lầm đó được. Bây giờ cả hai đều là giảng viên một trường đại học, họ là đồng nghiệp và là bạn bè của nhau. Tôi khâm phục việc làm của chị bạn mình vì đấy là một nghĩa cử cao đẹp. Tôi đề cao sự bao dung, nhưng tôi hiểu không phải ai cũng làm được điều đó. Vậy nên tôi cũng cảm thông (khác với đồng tình) với những người không thể tha thứ cho người yêu cũ của mình vì chị ấy/anh ấy đã quá nhẫn tâm với tình yêu của họ.

Tôi không có khái niệm chung cho sự tàn nhẫn, bởi mỗi người đều có những quan điểm và cảm nhận khác nhau. Nhưng tôi biết họ đã đau khổ và hẳn nỗi đau đó dài và sâu đến tận xương tủy nên mới không bao giờ có thể tha thứ cho người kia của mình được. Nhưng...
Nếu không thể tha thứ thì cũng đừng thù hận được không?

Mới đây, tôi nhận được email của một cô bé 19 tuổi. Em hỏi có nên trả thù bạn trai không vì đã lợi dụng (cả vật chất lẫn tinh thần) và làm tổn thương em suốt thời gian yêu nhau. Khi thỏa mãn những ước muốn của mình, cậu ấy từ bỏ em một cách không thương tiếc và cô bé đang tìm cách... trả thù. "Em có nên trả thù không chị và nếu có thì như thế nào?".

Tôi trả lời em rằng: "Em hãy sống hạnh phúc hơn người ta, đó là sự trả thù cao thượng và vinh quang nhất nếu em nghĩ chỉ có sự trả thù mới làm lòng em thanh thản hơn!". Tôi không biết cô bé nghĩ gì khi đọc lời đó, bởi tôi không thấy em nhắn lại cho tôi nữa và tôi mong em đã phần nào bình yên được với suy nghĩ của mình.

Câu hỏi "Làm sao có thể quên một người mình từng yêu?", có lẽ tôi cũng không thể trả lời nó như làm một bài toán. Có quá nhiều câu trả lời cho một câu hỏi tưởng chừng đơn giản mà lại không hề đơn giản. Nếu là tôi, tôi sẽ trả lời như thế nào, hẳn bạn muốn biết điều đó.

Tôi sẽ nói với bạn có những điều cần phải học để quên, bởi trái tim luôn có quá nhiều lý lẽ. Nó không tuân theo một chuẩn mực hay trật tự nào cả. Khi yêu, chúng ta không học cách nhớ về nhau, nhưng khi không còn yêu, ta lại phải học cách để quên. Khó lắm, tôi biết chứ. Nếu đơn giản, tôi đã không cần dành thời gian ngồi viết những dòng này. Nhưng suy cho cùng, tôi nghĩ rằng: "Dù có học nhiều thế nào, bạn cũng không quên được người mình từng yêu đâu. Con người ta lạ lắm, đã yêu rồi thì rất khó quên. Hình ảnh ấy chỉ có thể mờ nhạt nếu ta không chạm vào miền quá khứ mà thôi. Có lẽ không cần phải học cách quên một người mà hãy học cách từ bỏ những thói quen của nhau, học để quên những thói quen ấy và khi làm được điều đó, tôi tin bạn đã quên được rất nhiều điều bạn không muốn nhớ rồi đấy!".

Còn những điều đáng nhớ, hãy lưu giữ chúng trong tim mình. Khi chia tay, mọi người thường chỉ nhớ đến những giọt nước mắt, mấy ai nghĩ về nụ cười hay những khoảng khắc hạnh phúc bên nhau. Họ thường trách nhau tình yêu người này không đủ lớn để dành cho người kia, vì miệng nói yêu nhưng tay vẫn buông và chân vẫn dậm tại chỗ. Họ khóc trong tủi hờn vì người yêu đã làm họ đau. Nhưng sao không nghĩ ngược lại rằng, đó cũng là người đã cho mình biết thế nào là hạnh phúc, cho mình hiểu thế nào là yêu và được yêu. Nghĩ về những điều tốt đẹp, lòng sẽ thanh thản hơn. Bởi sống trên đời, thực lòng không ai muốn làm đau lòng ai cả. Bạn đừng nghĩ tôi tự động viên mình và bạn bằng những suy nghĩ như thế, đó là cảm xúc thật lòng nhất của tôi lúc này. Người ta dù có thế nào cũng chẳng bao giờ chối bỏ được khao khát yêu thương và được yêu thương. Vì đó mới là ý nghĩa của cuộc sống mà mọi người đều vươn tới.

Lúc này, có thể bạn sẽ nói tôi là người giỏi triết lý trên những câu chữ, nhưng bạn ạ, hãy tin tôi đi. Đến một lúc rồi tất cả sẽ đi qua. Bạn sẽ vượt qua được những khổ đau theo một cách mà chính bạn cũng không hiểu nổi với một nghị lực phi thường. Tôi lấy gì để đảm bảo với bạn điều này ư? Vì tôi tin ở bạn. Tôi tin rằng bạn sẽ làm được. Vì không ai muốn đắm chìm trong biển khổ cả, và vì những người phụ nữ lớn tuổi hơn, từng trải hơn tôi đã dạy tôi điều đó từ bài học của chính họ. Chơi với những người lớn tuổi hơn mình, bạn sẽ học được khối điều tốt đẹp từ họ đấy. [center]

Có những điều cần học để quên....

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang